"ชาวตำบลบ้านเป็ด ร่วมงานรำบวงสรวง สิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่เมืองขอนแก่น ประจำปี 222" วันที่ 28 พฤศจิกายน 2562 จังหวัดขอนแก่น จัดพิธีรำบวงสรวง ฉลอง 222 ปี บูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมือง จังหวัดขอนแก่น เนื่องในเทศกาลงานไหมนานาชาติ ประเพณีผูกเสี่ยว และงานกาชาด จังหวัดขอนแก่น ประจำปี 2562 ณ บริเวณโดยรอบศาลหลักเมืองจังหวัดขอนแก่น โดยมี นายสมศักดิ์ จังตระกุล ผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น เป็นประธานเปิดงานรำบวงสรวงในครั้งนี้ มีประชาชนในจังหวัดขอนแก่นมาร่วมงานรำบวงสรวง ทั้งหมด 26 อำเภอ รวมแล้วกว่า 1 แสนคน รวมถึงชาวบ้านในตำบลบ้านเป็ด ทั้ง 23 หมู่บ้าน และ หัวหน้าส่วนราชการและพนักงานเทศบาลตำบลบ้านเป็ดเข้าร่วมงานรำบวงสรวงในครั้งนี้ด้วย
![](/uploaded/content/1057/b3851e50635a55fe143d22c6a0687dfb.jpg)
![](/uploaded/content/1057/244bc6db006751d2c3bf94b1245bfef7.jpg)
![](/uploaded/content/1057/ce74828fbc0dc11b77a808e920e24d45.jpg)
![](/uploaded/content/1057/200b142c770009fa62b975434c140af8.jpg)
![](/uploaded/content/1057/1debff20e663c2e5dafe81d4dfa7d67d.jpg)
![](/uploaded/content/1057/fe6e36f813d7c618acede1dfdd675c7a.jpg)
![](/uploaded/content/1057/f38d91d0f53af7aeb8fe525f70680a5a.jpg)