วันที่ 10 กันยายน 2563 กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม จัดอบรมให้ความรู้และค้นหา คัดกรอง วัณโรคในกลุ่มผู้สัมผัสโรควัณโรคปอด และผู้ป่วยเบาหวานที่มีความเสี่ยงสูง ตามโครงการตรวจคัดกรองสุขภาพและรักษาพยาบาลเชิงรุก ประจำปี 2563 โดยมีนายปรีดา นิลสาคู ปลัดเทศบาล ปฎิบัติหน้าที่นายกเทศมนตรีตำบลบ้านเป็ด เป็นประธานกล่าวเปิดโครงการพร้อมด้วย นายประทีป เสาผล ประธานสภาเทศบาล ได้พบปะพี่น้องประชาชน ที่เข้าร่วมกิจกรรม ซึ่งเป็นการอบรมให้ความรู้เกี่ยวกับโรควัณโรค การควบคุมป้องกันวัณโรคชุมชนปอด และผู้ป่วยเบาหวานที่มีความเสี่ยงสูง โดยได้รับเกียรติจากวิทยากรจากโรงพยาบาลขอนแก่น มาอบรมให้ความรู้ ทั้งนี้ยังมีบริการตรวจเอ็กซเรย์ปอดให้กับประชาชน ณ หอประชุมอเนกประสงค์ไพศาล เทศบาลตำบลบ้านเป็ด
![](/uploaded/content/1540/55bb12304625a465b2a094c5c7331aa3.jpg)
![](/uploaded/content/1540/74498ce88214346d1fa065131b67a817.jpg)
![](/uploaded/content/1540/3483d4b853ea2abb0f3c94d1f4af95dc.jpg)
![](/uploaded/content/1540/c2e88fb1da3379907842b3d79111e915.jpg)
![](/uploaded/content/1540/20a03e558970836e40ab1f8128e54c72.jpg)
![](/uploaded/content/1540/bacd7f85085ce76a7a427148b175f8b8.jpg)
![](/uploaded/content/1540/9b68fcdecb39fed8bfc6a6593cc6b77c.jpg)
![](/uploaded/content/1540/a867585b8024f219ca940f63923d8b3d.jpg)