วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2562 นายปรีดา นิลสาคู ปลัดเทศบาล ปฏิบัติหน้าที่นายกเทศมนตรีตำบลบ้านเป็ด เป็นประธานกล่าวเปิดโครงการฝึกอบรมอาสาสมัครป้องกันไฟป่า ประจำปี 2562 ระหว่างวันที่ 14-15 กุมภาพันธ์ 2526 โดยมีคณะผู้บริหาร หัวหน้าส่วนราชการและพนักงานเทศบาลเข้าร่วมพิธีเปิดในครั้งนี้ ณ อาคารงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย เทศบาลตำบลบ้านเป็ด หลังจากที่ได้ทำกิจกรรมทำแนวกันไฟไปแล้วเมื่อวานนี้ โดยการกลบดินเป็นแนวกั้นพร้อมตัดหญ้าและต้นไม้ที่แห้งตาย นอกจากนี้ยังมีกิจกรรมนำรถดับเพลิงมาฉีดน้ำลดฝุ่นละอองบริเวณหน้าสำนักงานเทศบาลตำบลบ้านเป็ด และที่โรงเรียนเทศบาลบ้านเป็ด รวมไปถึงถนนศรีจันทร์ไปจนถึงบึงหนองโคตรและลานจอดรถตลาดคำไฮ
![](/uploaded/content/178/3c8d0d5ae7b45573f520b8814b50ecbe.jpg)
![](/uploaded/content/178/9768b26a21632f00394455323a8ca4c1.jpg)
![](/uploaded/content/178/b1d98f5f5f28af03f5129ddcf91f38dc.jpg)
![](/uploaded/content/178/b922d75581aaff942f92669f3af09c3c.jpg)
![](/uploaded/content/178/1a6b6fc63e15a5fa6529be7f1b332261.jpg)