วันที่ 7 มีนาคม 2562 กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม และอาจารย์จาก คณะสาธารณสุขศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ลงพื้นที่เตรียมโรยสารส้มเพื่อลดค่าฟอสฟอรัสในดิน และเพื่อให้น้ำใสขึ้น แต่ได้ทำการตรวจค่า pH ในน้ำก่อนโรยสารส้ม ค่า pH ต่ำเกินมาตรฐาน จึงเป็นอันตรายต่อสัตว์น้ำและสาหร่ายอาจแตกตัว จึงได้ทำการเลื่อนวันที่จะโรยสารส้มออกไป และได้นำมาเก็บไว้ที่สำนักงานเทศบาลตำบลบ้านเป็ด
![](/uploaded/content/203/d828f91dbe253e16142a0e6be13c717e.jpg)
![](/uploaded/content/203/638c7d83785a9fd08174b243f2f7a088.jpg)
![](/uploaded/content/203/78051579e646a6ee93df6aff47255f73.jpg)
![](/uploaded/content/203/351faa4f3f2874de857d1ca172aac12d.jpg)
![](/uploaded/content/203/87be7fbf6c35934d58059b668a43d84b.jpg)