วันที่ 17 ธันวาคม 2564 นายชัชวาล ธีรภานุ นายกเทศมนตรีตำบลบ้านเป็ด เป็นประธานกล่าวเปิดโครงการพัฒนาและส่งเสริมการเรียนรู้ การมีส่วนร่วมสำหรับผู้สูงอายุและบุคคลที่จะเข้าสู่วัยผู้สูงอายุ (โรงเรียนผู้สูงอายุ) เทศบาลตำบลบ้านเป็ด ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2565 โดยมีคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล หัวหน้าส่วนราการ ผู้แทนจากหน่วยงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดขอนแก่น ผู้อำนวยการวิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี สถานีตำรวจภูธรบ้านเป็ด และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านเป็ด เข้าร่วมพิธีเปิด ณ หอประชุมอเนกประสงค์ เทศบาลตำบลบ้านเป็ด
โดยโครงการฯ เป็นการส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิต และการพัฒนาด้านต่างๆสำหรับผู้สูงอายุถือเป็นอีกหนึ่งภารกิจและบทบาทหน้าที่หลักของเทศบาลตำบลบ้านเป็ด เพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีของผู้สูงอายุ
สำหรับโรงเรียนผู้สูงอายุ ทำหน้าที่เหมือนสวนสาธารณะทางอารมณ์ที่จะเอาความเหงา ความเศร้า ความทุกข์มาปลดปล่อยและมารองรับรอยยิ้ม เสียงหัวเราะกำลังใจจากเพื่อนวัยเดียวกัน การดำเนินการของโรงเรียนผู้สูงอายุ มีการกำหนดตารางกิจกรรม ระยะเวลาเปิดเรียน ตามความเหมาะสมและห้วงระยะเวลาตามหลักสูตรที่จัดอบรม ประกอบกับการศึกษาดูงานในสถานที่ต่างๆ เพื่อเรียนรู้และสร้างเสริมประสบการณ์เพิ่มเติม และทำให้ผู้สูงอายุ สามารถนำความรู้มาใช้ประโยชน์ต่อตนเองและสังคมมุ่งสู่เป้าหมาย “รู้จริง ปฏิบัติได้ ถ่ายทอดเป็น”
โดยโครงการฯ เป็นการส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิต และการพัฒนาด้านต่างๆสำหรับผู้สูงอายุถือเป็นอีกหนึ่งภารกิจและบทบาทหน้าที่หลักของเทศบาลตำบลบ้านเป็ด เพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีของผู้สูงอายุ
สำหรับโรงเรียนผู้สูงอายุ ทำหน้าที่เหมือนสวนสาธารณะทางอารมณ์ที่จะเอาความเหงา ความเศร้า ความทุกข์มาปลดปล่อยและมารองรับรอยยิ้ม เสียงหัวเราะกำลังใจจากเพื่อนวัยเดียวกัน การดำเนินการของโรงเรียนผู้สูงอายุ มีการกำหนดตารางกิจกรรม ระยะเวลาเปิดเรียน ตามความเหมาะสมและห้วงระยะเวลาตามหลักสูตรที่จัดอบรม ประกอบกับการศึกษาดูงานในสถานที่ต่างๆ เพื่อเรียนรู้และสร้างเสริมประสบการณ์เพิ่มเติม และทำให้ผู้สูงอายุ สามารถนำความรู้มาใช้ประโยชน์ต่อตนเองและสังคมมุ่งสู่เป้าหมาย “รู้จริง ปฏิบัติได้ ถ่ายทอดเป็น”
![](/uploaded/content/2373/e42740bb226baa69bcd66d6e30fb1ed9.jpg)
![](/uploaded/content/2373/17a34db67e358749379548ac3cb0ff0e.jpg)
![](/uploaded/content/2373/a3eb247d0a3bcd19eaf575882e0bb9d2.jpg)
![](/uploaded/content/2373/697aecbb7915e0514b15db70eaa64c0c.jpg)
![](/uploaded/content/2373/be6e765995aba6875db69805f05a1e34.jpg)
![](/uploaded/content/2373/804b91211c95592f2d938d8167d05416.jpg)
![](/uploaded/content/2373/2c79622bb5d392cfc821dfc8f1b8ed40.jpg)
![](/uploaded/content/2373/ca33a55723c87c619de190d129a0ea8b.jpg)
![](/uploaded/content/2373/cceb0ad5508df426a744c200e3fd2df9.jpg)