วันที่ 8 พฤศจิกายน 2565 โรงเรียนเทศบาลบ้านเป็ด จัดกิจกรรมประเพณีลอยกระทง ประจำปี 2565 โดยจัดขึ้นเพื่ออนุรักษ์ประเพณีไทย และเป็นการส่งเสริมให้ความรู้แก่นักเรียน โดยการปลุกจิตสำนึกให้นักเรียนตระหนักถึงคุณค่าแก่นสาระและความสำคัญของประเพณีไทย ส่งเสริมสนับสนุนการจัดกิจกรรมตามประเพณีและวัฒนธรรมต่างๆ สร้างจิตสำนึกของความเป็นไทย ที่จะต้องร่วมกันอนุรักษ์ภูมิปัญญาที่เป็นเอกลักษณ์ของไทย โดยมีกิจกรรมเดินขบวนแห่กระทง และพิธีขอขมาบูชาน้ำ ของน้องๆนักเรียน คณะครู ผู้ปกครองของนักเรียน และชาวบ้านบ้านเป็ด ที่มาร่วมชมความน่ารัก ความสดใสของน้องๆนักเรียน รวมถึงคณะผู้บริหาร หัวหน้าส่วนราชการและพนักงานเทศบาลตำบลบ้านเป็ด ณ บึงกี บ้านเป็ด ต.บ้านเป็ด อ.เมือง จ.ขอนแก่น
![](/uploaded/content/2803/443634529085af1d738539a0846a95f3.jpg)
![](/uploaded/content/2803/9827e805bcf719866a353675f7bd1c1e.jpg)
![](/uploaded/content/2803/cc742bf642b11a070b797a3d7e1bd87b.jpg)
![](/uploaded/content/2803/b3ac43a0b2fc5193703ecb01c1da22d3.jpg)
![](/uploaded/content/2803/83f29f653b9fdf868e15cccfc68e59f7.jpg)
![](/uploaded/content/2803/871310b66a37db2a14464e947f9fc02c.jpg)
![](/uploaded/content/2803/f38b789e1cc28a4b4602f7679cf96e04.jpg)
![](/uploaded/content/2803/3da851a7e8db0f1156ad70521ecbeba6.jpg)
![](/uploaded/content/2803/5c4901f2b22db9c44ba4f557e59a609a.jpg)
![](/uploaded/content/2803/a1372402241c011a003f8a12bb2f6315.jpg)