เมื่อวันที่ 28 พฤศจิกายน 2565 คณะผู้บริหารเทศบาลตำบลบ้านเป็ด พร้อมด้วยกำนัน ผู้ใหญ่บ้านและชุมชน นำคณะนางรำของตำบลบ้านเป็ด เข้าพิธีรำบวงสรวง ฉลอง 225 ปี บูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมือง จังหวัดขอนแก่น เนื่องในงานเทศกาลไหมนานาชาติ ประเพณีผูกเสี่ยวและงานกาชาด จังหวัดขอนแก่น ประจำปี 2565 ณ บริเวณโดยรอบศาลหลักเมืองจังหวัดขอนแก่น โดยมี นายไกรสร กองฉลาด ผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น เป็นประธานเปิดงานรำบวงสรวงในครั้งนี้ มีประชาชนในจังหวัดขอนแก่นมาร่วมพิธีรำบวงสรวง ทั้งหมด 26 อำเภอ รวมแล้วกว่า 2 หมื่นคน รวมถึงชาวบ้านในตำบลบ้านเป็ด และ หัวหน้าส่วนราชการและพนักงานเทศบาลตำบลบ้านเป็ดเข้าร่วมพิธีรำบวงสรวงในครั้งนี้ โดยมีท่ารำประกอบเพลงจำนวน 4 เพลง คือ เพลงขอนแก่นวันนี้ , เพลงฟ้อนผูกเสี่ยวและเพลงดอกคูณเสียงแคน และปีนี้เพิ่มขึ้นมาอีก 1 เพลงคือเพลง สาวอีสานรอรัก ที่ให้ขบวนนางรำ สามารถรำหรือเต้นท่าฟรีสไตล์ได้
![](/uploaded/content/2835/b180100382d6c255a3a365c1fc2f2300.jpg)
![](/uploaded/content/2835/52460d324eed19a9b0e5f26e1cd8be27.jpg)
![](/uploaded/content/2835/f278fa60c9bb0cfb9caa51e76d472a30.jpg)
![](/uploaded/content/2835/b76fb9015a4b427be33e231693ea63d4.jpg)
![](/uploaded/content/2835/f1381a8dc9b533fe5e0dfd5da6cf7a4b.jpg)
![](/uploaded/content/2835/fe50fc2ed8dce5635795c5b267644a57.jpg)
![](/uploaded/content/2835/903bcbf5123c4af2817bc10e4f79913f.jpg)
![](/uploaded/content/2835/59f2338f0b1e4e168f95ddfee1d57942.jpg)
![](/uploaded/content/2835/ca5d87f17ea7599a62a2f670495262d8.jpg)
![](/uploaded/content/2835/f7939ed93129c89d2bb2626d08307db5.jpg)