วันที่ 20 มีนาคม 2562 นายปรีดา นิลสาคู ปลัดเทศบาล ปฏิบัติหน้าที่นายกเทศมนตรีตำบลบ้านเป็ด นำทีมงานเจ้าหน้าที่กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม และอาจารย์จาก คณะสาธารณสุขศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ลงพื้นที่ตรวจสอบคุณภาพน้ำ หลังจากที่ได้มีการโรยสารส้มรอบที่ 1 แล้วนั้นได้ตรวจสอบค่า pH ของน้ำแล้ว สามารถดำเนินการโรยสารส้มได้อีกในรอบที่ 2 ณ บึงกี บ้านเป็ด ทั้งนี้ เทศบาลตำบลบ้านเป็ด ขอให้งดจับสัตว์น้ำ ในบึงกี (บึงทดลองการบำบัดน้ำ) เลื่อนออกไปจนกว่าจะแล้วเสร็จ เพื่อให้การทดลองโรยสารส้มเพื่อบำบัดน้ำมีประสิทธิภาพมากขึ้น จึงขออภัยมา ณ ที่นี้
![](/uploaded/content/285/f80dd70ce328987d54d626f758ec0220.jpg)
![](/uploaded/content/285/0b8e42ce1db2ff0e45aa68d982ce9d6e.jpg)
![](/uploaded/content/285/304b5b3b35c1f79ad48e2151bffb6221.jpg)
![](/uploaded/content/285/d4ba07a7a1bac6da8a8ed7cbdfabf82f.jpg)
![](/uploaded/content/285/047e68776e4a8d77e8576cec546c57f2.jpg)