วันที่ 6 มกราคม 2566 นายไกรสร กองฉลาด ผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น เป็นประธานเปิดกิจกรรม Kick off เตรียมการป้องกันและแก้ไขปัญหาอุทกภัย และรณรงค์ป้องกันฝุ่นละอองขนาดเล็ก PM 2.5 ในพื้นที่เทศบาลตำบลบ้านเป็ด อำเภอเมืองขอนแก่นจังหวัดขอนแก่น โดยมีนายชัชวาล ธีรภานุ นายกเทศมนตรีตำบลบ้านเป็ด เป็นผู้นำเสนอการเตรียมความพร้อมของการดำเนินการ ร่วมกับองค์กรภาคีเครือข่ายต่าง ๆ ให้เป็นไปตามแผนงานและกรอบแนวทางปฏิบัติการ เพื่อเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพการระบายน้ำในพื้นที่เสี่ยงโดยการขุดลอกคูคลอง และขุดลอกท่อระบายน้ำ กำจัดวัชพืชสิ่งปฏิกูล สิ่งกีดขวางทางน้ำ การเปิดเส้นทางน้ำ และการพร่องน้ำเพื่อเป็นแก้มลิงรองรับปริมาณน้ำในช่วงฤดูฝน ประจำปี พ.ศ. 2566 ที่จะมาถึง ณ บริเวณหมู่บ้านอโณทัย และถนนมะลิวัลย์
![](/uploaded/content/2881/58fd3ec111f0891e80b444c3839ef844.jpg)
![](/uploaded/content/2881/056416c438eeff8c1df18e0ec1dada19.jpg)
![](/uploaded/content/2881/222f12d1494d12e9a6d0397fba9babac.jpg)
![](/uploaded/content/2881/f0e0e869b1ed2317184adf5ba5aa0358.jpg)
![](/uploaded/content/2881/126331611c78aa12c5018803526041b3.jpg)
![](/uploaded/content/2881/d2785f78b87a1c866230791d668bc4b1.jpg)
![](/uploaded/content/2881/e40ca97200c9f8b22e3a4e25bc9fa39c.jpg)
![](/uploaded/content/2881/ca32f1e8da65fd0ea6e7131e92f91fa9.jpg)
![](/uploaded/content/2881/6c9c8fac53f1d3ece5eb51610cd55e44.jpg)
![](/uploaded/content/2881/495c1e8da8c30e75281a3fb72e98a71b.jpg)