วันที่ 27 กรกฎาคม 2566 เทศบาลตำบลบ้านเป็ด ได้ดำเนินการจัดทำโครงการ ท้องถิ่นไทย รวมใจภักดิ์ รักษ์พื้นที่สีเขียว ประจำปี 2566 เพื่อเฉลิมพระเกียรติ วันเฉลิมพระชนมพรรษา ครบ 71 พรรษา ของพระบาทสมเด็จพระปรเมนทร รามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิราลงกรณ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว ในหลวงรัชกาลที่ 10 วันที่ 28 กรกฎาคม ๒๕๖๖ เพื่อเป็นการแสดงความจงรักภักดีความสามัคคีของประชาชนทุกหมู่เหล่าและสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ โดยได้ดำเนินการจัดกิจกรรมปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติ และกิจกรรมจิตอาสาเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเข้าอยู่หัว ณ สวนสาธารณะบึงหนองโคตร ตำบลบ้านเป็ด อำเภอเมือง จังหวัดขอนแก่น เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล และเป็นการเพิ่มพื้นที่สีเขียว และฟื้นฟูทรัพยากรแหล่งน้ำให้เกิดความอุดมสมบูรณ์ โดยมีคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล พนักงานเทศบาล และพนักงานจ้าง และประชาชนจิตอาสา ร่วมกันดำเนินการปลูกต้นไม้ ปรับปรุงภูมิทัศน์ ทำความสะอาดรอบบริเวณรอบบึงหนองโคตร เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย สวยงาม และมีสิ่งแวดล้อมที่ดีขึ้น
![](/uploaded/content/3141/29f8c69dc9c24a620bdf60d0e457fd93.jpg)
![](/uploaded/content/3141/9600031a1afe61a93e52ac0d4727b25f.jpg)
![](/uploaded/content/3141/3390b12767b41da06fda18b18172c34d.jpg)
![](/uploaded/content/3141/2a45b8a2ad8243f64dd8b7152d41ad4c.jpg)
![](/uploaded/content/3141/e948d55f6b0c44cacee02a697ade616a.jpg)
![](/uploaded/content/3141/6d3479fbf0882a345a3e72a8c7c905d0.jpg)
![](/uploaded/content/3141/fea2013ebfe5b9fdc622c1f76e1cabb0.jpg)
![](/uploaded/content/3141/0ae40cc33705a6e19290cc59e69ab129.jpg)
![](/uploaded/content/3141/69ee3a3b466ebf1d0a48be7aa0335f98.jpg)
![](/uploaded/content/3141/4effed8104928c12b82bdbae331319dc.jpg)