วันที่ 3 พฤษภาคม 2567 เทศบาลตำบลบ้านเป็ด ร่วมกับสำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดขอนแก่น กรมทรัพยากรน้ำ มณฑลทหารบกที่ 23 และส่วนราชการอื่นที่เกี่ยวข้อง จัดกิจกรรมรณรงค์ Kickoff การเตรียมความพร้อมป้องกันอุทกภัยในเขตชุมชนเมืองและเขตเศรษฐกิจ อำเภอเมืองขอนแก่น จังหวัดขอนแก่น ณ พื้นที่รองรับน้ำหนองมันปลา โดยมีนายไกรสร กองฉลาด ผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น เป็นประธานกล่าวเปิดกิจกรรม เพื่อให้ทุกส่วนราชการร่วมดำเนินการเพิ่มประสิทธิภาพการระบายน้ำในพื้นที่เสี่ยง อาทิ การขุดลอกคูคลอง กำจัดวัชพืช สิ่งปฏิกูล ผักตบชวา สิ่งกีดขวางทางน้ำ และการพร่องน้ำเพื่อเป็นแก้มลิงรองรับปริมาณน้ำในช่วงฤดูฝน ในการนี้ นายชัชวาล ธีรภานุ นายกเทศมนตรีตำบลบ้านเป็ด ได้กล่าวรายงานต่อประธานในพิธี พร้อมนำเสนอการเตรียมการป้องกัน พร้อมแผนเผชิญเหตุฉุกเฉินและการแก้ไขน้ำท่วมในเขตตำบลบ้านเป็ด โดยมีการประสานงานร่วมกันระหว่างเทศบาลนครขอนแก่น และ สำนักงานป้องการและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดขอนแก่น ในการสนับสนุนและช่วยเหลือในการปฏิบัติงานตลอดช่วงฤดูฝน ประจำปี 2567
![](/uploaded/content/3605/3253d95ff60e3a37d7a851754025b0fa.jpg)
![](/uploaded/content/3605/90d20e52730a8e248f7f12fe1df56b8d.jpg)
![](/uploaded/content/3605/e1e962c88c913f2b0a2db7ed618ccaa9.jpg)
![](/uploaded/content/3605/0a6af8e2aae7862b9807a0fb060f3c50.jpg)
![](/uploaded/content/3605/9e83ad72fe5d07205c0431ab295f010d.jpg)
![](/uploaded/content/3605/e9afab6316f123571687ff702375d444.jpg)
![](/uploaded/content/3605/cfa7d7f171881bd72fbd2c3c90cae3eb.jpg)
![](/uploaded/content/3605/2e5c46a80ea16193d8aa9f978767422f.jpg)
![](/uploaded/content/3605/3bee179f94ded4f47fbf581ace7543d1.jpg)
![](/uploaded/content/3605/5314dcd9c181ff075e1434eae843f302.jpg)