วันที่ 23 พฤษภาคม 2567 นายชัชวาล ธีรภานุ นายกเทศมนตรีตำบลบ้านเป็ด พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล หัวหน้าส่วนราชการ พนักงาน เจ้าหน้าที่งานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย สำนักปลัดเทศบาล เจ้าหน้าที่กองช่าง ลงพื้นที่สำรวจจุดติดตั้งเครื่องสูบน้ำ เพื่อป้องกันน้ำท่วมขังในเขตชุมชน 1.สำรวจท่อระบายน้ำบริเวณบ้านกังวาน และบ้านกอก 2.ติดตั้งเครื่องสูบน้ำ หมู่บ้านสินธาราบ้านหนองโจด หมู่ที่ 8 และลอกคลองระบายน้ำเพื่อให้สามารถระบายน้ำได้เร็วขึ้น 3.กำหนดจุดติดตั้งเครื่องสูบน้ำ ร่วมกับกรมชลประทานและ ปภ.ขอนแก่น บริเวณสามแยกวังมัจฉา เพื่อป้องกันและเร่งการระบายน้ำบนถนนศรีจันทร์ 4.กำหนดจุดติดตั้งเครื่องสูบน้ำ แนวน้ำบริเวณหลังวิทยาลัยเทคโนโลยีคุวานันท์และโครงการหมู่บ้าน 5.จัดเตรียมกระสอบทรายกั้นน้ำกรณีฉุกเฉินสำหรับประชาชน 6.จัดตั้งกองอำนวยการช่วยเหลือประชาชน หน้าหมู่บ้านชลลดา
![](/uploaded/content/3614/2fe0519a7b4d5f67b69795ccdadd5ca9.jpg)
![](/uploaded/content/3614/4309f0e615b9a7b724f1986f2550d5a6.jpg)
![](/uploaded/content/3614/b353bbd6febea0a1798cbad42743ea56.jpg)
![](/uploaded/content/3614/eb815d890f183268cd2707964ac3c9fb.jpg)
![](/uploaded/content/3614/dfdf90dd6f65a57d36d91efdb40fb6a4.jpg)
![](/uploaded/content/3614/ae3c1aea189fe8722f5b88e15967bc5d.jpg)
![](/uploaded/content/3614/d4c483479a61e33d62c6d7000c547375.jpg)
![](/uploaded/content/3614/def47fc4b7497cc6a6445a07166774b3.jpg)
![](/uploaded/content/3614/e7ec1d2b421df48115f1cd800208ad99.jpg)
![](/uploaded/content/3614/d44a81cb546af83e8135129dea752113.jpg)