วันที่ 28 ตุลาคม 2561 นาย สมศักดิ์ จังตระกุล ผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น เป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรมขุดลอกท่อระบายน้ำ ณ หมู่บ้านอโณทัย หมู่ที่ 16 ภายใต้ความร่วมมือ ร่วมแรงร่วมใจ จากข้าราชการทุกภาคส่วน อาทิ เทศบาลตำบลบ้านเป็ด นำโดย นายปรีดา นิลสาคู ปลัดเทศบาล ปฏิบัติหน้าที่นายกเทศมนตรีตำบลบ้านเป็ด คณะผู้บริหารและหัวหน้าส่วนราชการ สำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดขอนแก่น กองอาสารักษาดินแดน กรมราชทัณฑ์ มณฑลทหารบกที่ ๒๓ และประชาชนจิตอาสา ร่วมกันทำกิจกรรมขุดลอกท่อระบายน้ำและดูดโคลน เพื่อป้องกันและแก้ไขปัญหาน้ำท่วมขังในเขตพื้นที่ที่อยู่อาศัยของประชาชน ตั้งแต่วันที่ 22-29 ตุลาคม 2561
![](/uploaded/content/650/1e61b1225efb3486a7af29a702e831f9.jpg)
![](/uploaded/content/650/cd645268854c04d68d7f57eda5320be0.jpg)
![](/uploaded/content/650/5a298cc1a969dc70e63e9202df59266a.jpg)
![](/uploaded/content/650/fb126cf6c332166f382a33d01e2a9da0.jpg)
![](/uploaded/content/650/6ba2fb2b473a4307f8ed758aa9e88c72.jpg)