วันที่ 12 สิงหาคม 2561 นายสมศักดิ์ จังตระกุล ผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น ได้เป็นประธานในโครงการรวมพลังจิตอาสา "เราทำความดี ด้วยหัวใจ" เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ เนื่องในวันแม่แห่งชาติ 12 สิงหาคม และเพื่อเป็นการป้องกันมิให้เกิดน้ำท่วมขังในพื้นที่ดังกล่าว โดยมีเทศบาลตำบลบ้านเป็ด เทศบาลนครขอนแก่น อำเภอเมืองขอนแก่น มณฑลทหารบกที่ 23 กรมทหารราบที่ 8 กองบังคับการกองอาสารักษาดินแดนจังหวัดขอนแก่น และจิตอาสา ร่วมกันบำเพ็ญประโยชน์ ณ บริเวณถนนบ้านกอกไปจนถึงบึงหนองโคตรบริเวณ โรงสูบน้ำพลังงานไฟฟ้า
![](/uploaded/content/686/e9387bbb3c52cb2f5ea84a2f9665e4d2.jpg)
![](/uploaded/content/686/8c65e5eb256a7adffc64196153d239d1.jpg)
![](/uploaded/content/686/9a3d784b58e92a0f8741aa949d7b40cb.jpg)
![](/uploaded/content/686/27e6f6a718695488e87ec29df95b3733.jpg)