วันที่ 11 เมษายน 2566 เทศบาลตำบลบ้านเป็ด จัดโครงการป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนนช่วงเทศกาลสงกรานต์ พ.ศ.2566 ณ จุดบริการประชาชน หน้าเทศบาลตำบลบ้านเป็ด โดยได้รับเกียรติจาก พันเอกสุรศักดิ์ สำราญบำรุง รองผู้บัญชาการมณฑลทหารบกที่ 23 มาเป็นประธานกล่าวเปิดโครงการ และนายชัชวาล ธีรภานุ นายกเทศมนตรีตำบลบ้านเป็ด เป็นผู้กล่าวรายงานต่อประธาน โดยเป็นการบรูณาการร่วมกันระหว่าง เทศบาลตำบลบ้านเป็ด มณฑลทหารบกที่ 23 กรมทหารราบที่ 8 วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนีขอนแก่น ศูนย์ปฏิบัติการฝนหลวงภาคตะวันออกเฉียงเหนือ สถานีตำรวจภูธรบ้านเป็ด วิทยาลัยเทคโนโลยีคุวานันท์ และสถาบันพัฒนาฝีมือแรงงานที่ 6 ขอนแก่น ฝ่ายปกครอง กำนัน/ผู้ใหญ่บ้าน ตำบลบ้านเป็ดและโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านเป็ด ซึ่งการจัดโครงการดังกล่าวจัดขึ้นตามนโยบายของรัฐบาล ในการที่จะลดอุบัติเหตุทางถนนในช่วงเทศกาล เนื่องจากมีผู้ใช้รถใช้ถนนเดินทางเป็นจำนวนมาก ในการกลับภูมิลำเนาหรือการท่องเที่ยว ซึ่งมีผลอาจทำให้เกิดอุบัติเหตุจำนวนมากขึ้นในช่วงเวลาดังกล่าว จากสถิติการเกิดอุบัติเหตุพบว่าในช่วงเทศกาลปีใหม่ และเทศกาลสงกรานต์ จะมีอัตราการเกิดอุบัติเหตุ มีผู้ได้รับบาดเจ็บและเสียชีวิตจำนวนมาก โดยจะดำเนินการระหว่างวันที่ 11 – 17 เมษายน 2566 เพื่อให้ประชาชนสอบถามเส้นทาง และประชาสัมพันธ์ บริการน้ำดื่ม กาแฟ จุดพักรถ จุดรักษาพยาบาล แจ้งเหตุฉุกเฉิน พร้อมเจ้าหน้าที่ให้บริการตลอด 24 ชั่วโมง ณ จุดบริการประชาชนหน้าเทศบาลตำบลบ้านเป็ด และจุดตรวจหมู่บ้าน จำนวน 23 จุด
![](/uploaded/content/3011/7de1f789d43bb747e6f29151c8b79bac.jpg)
![](/uploaded/content/3011/c819666ce326cd604650e15baadc30b3.jpg)
![](/uploaded/content/3011/0628f3d7f40c0c95480ae1fbc7825a79.jpg)
![](/uploaded/content/3011/8f4b9333cf5c335dcd55420d0452e433.jpg)
![](/uploaded/content/3011/9a099275ec6843d994f010ce1daf2629.jpg)
![](/uploaded/content/3011/67cd62292fbf46d2838ad762aede3920.jpg)
![](/uploaded/content/3011/31f34cc0c1176f93540f5e39437962d3.jpg)
![](/uploaded/content/3011/b9b71a71ab823c39bba6712bfb9e4eb6.jpg)
![](/uploaded/content/3011/e685b1007027c3276794b86c2bf61e53.jpg)
![](/uploaded/content/3011/07c7576066954a372bf6e1d1a6d34bdc.jpg)